ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย

สำหรับคนบ้างานแบบผมแล้ว ผมอยากจะลองหางาน data engineer ทำดูหน่ะครับ แต่ผมไม่ได้อยากจะทำแค่ในช่วงปิดเทอม ช่วงเปิดเทอมก็อยากทำอาจทำเป็น 3ชม./วัน เลยอยากจะมาสอบถามหน่อยครับว่ามันเป็นไปได้รึป่าวที่จะมีบ.ที่รับสมัครแบบนี้อยู่เพราะเท่าที่หามาเหมือนจะไม่ค่อยมีแบบนี้เลย หรือมีใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างมั้ยครับ มาแชร์กันได้นะครับ

2 Likes

ถ้าเป็นงานในบริษัทอาจจะยากหน่อยครับ มันจะมีเรื่อง

1. การเข้าถึงข้อมูลต่าง ๆ ที่เค้าจะให้แค่พนักงานประจำของเค้าเข้าถึงเท่านั้น ยิ่งมีเรื่อง PDPA มาด้วย บริษัทเค้าก็อาจจะไม่อยากจะมาลงแรงมาก
  2. งาน data engineer ในบริษัท ส่วนใหญ่จะเกี่ยวข้องกับการทำ data platform ด้วย ตรงนี้ต้องอาศัยบริบทของบริษัทค่อนข้างเยอะครับ แล้วก็ต้องคุยกับฝั่งธุรกิจด้วยเพื่อที่จะเตรียมข้อมูลให้ถูกต้อง

เท่าที่ผมเห็นที่เป็น freelance งานส่วนใหญ่เลยจะเป็นแนว scraping ครับผม (ซึ่งจริง ๆ แทบทุกบริษัทจะมีงานแนวนี้อยู่พอสมควร) ลองดูงานที่เว็บอย่างพวก Upwork ได้ครับผม รู้สึกของไทยก็จะเป็น Fastwork

4 Likes

ผมเรียนอยู่และสนใจสาย Data engineer เหมือนกันครับ
ผมแนะนำเป็นฝึกงานหรือสหกิจศึกษาน่าจะมีบ.ที่รับอยู่ครับ เพราะตอนนี้ผมก็สหกิจศึกษา Data engineer อยู่ครับ :v:

4 Likes

แนะนำให้ลองดูงาน freelance อีกเสียงครับ ฝั่งต่างประเทศก็จะมีงานเยอะหน่อยพวก Unicorn.Dev, CloudDevs, Toptal, Fiverr, Gun.io, PeoplePerHour, Upwork, Gigster

4 Likes

เท่าที่ผมเคยหาข้อมูลมานะครับ บริษัทในไทยส่วนใหญ่ยังคงเน้นไปที่ Full time ครับ (หรืออาจเพราะผมไม่ค่อยหา Freelance ก็ได้นะ :sweat_smile:) ถ้าต่างประเทศก็แนะนำลองดูเว็บจากพี่ก่อนหน้าเลยครับ

ส่วนตัวยังเชียร์ สหกิจไม่ก็ฝึกงานครับส่วนเวลาช่วงเปิดเทอมอาจหา Course เรียนเก็บ Certificate ก็ไม่แย่ครับ ส่วนงานในไทยแนะนำกลุ่มใน Facebook ครับ

• Jobs for Data Engineer Thailand
  • Data Engineer Jobs inThailand
2 Likes