ตำแหน่งงานใกล้เคียงกับ Data Engineering

เนื่องจากงาน DE ต้องเล่นกับข้อมูลบริษัทเลยหาฝึกงานยากมากช่วงนี้ :sweat_smile: พอจะมีตำแหน่งงานใกล้เคียงกับ data engineering ที่ไม่ใช่ทาง DS หรือ DA รึป่าวครับ
ส่วนตัวผมชอบทำในส่วนของ การ clean ข้อมูล, data security, หรือทำ data modeling และ cloud ครับ
ขอบคุณมากครับ :blush:

ผมแนะนำว่าให้มอง Data เป็นสกิลดีกว่าครับ ในไทยเราอาจจะสร้างค่านิยมเรื่องชื่อตำแหน่งมากเกินไป ผมเคยหางานใน LinkedIn เยอะเลยที่ required สกิลที่ใกล้เคียงกับงาน Data Engineer แต่เป็นชื่อตำแหน่งอื่น อาจจะลองมองหาตำแหน่งฝึกงานโดยคำนึงถึง keyword ของสกิลที่เราสนใจ เบื้องต้นก็ลองเข้าไปพูดคุยกับ Recuiter ว่าพอจะมีตำแหน่งที่ required สกิลประมาณนี้มั้ย น่าจะเปิดโอกาสให้กับเราได้มากขึ้นครัช

2 Likes

ขอบคุณมากครับ เห็นด้วยเลยครับที่ไทยเราสร้างค่านิยมเรื่องชื่อตำแหน่งกันมาก

2 Likes