ชวนทุกคนมาเขียนหนังสือ The Data Engineering Book สำหรับคนไทย เพื่อคนไทยกัน

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ @kahnwong ที่ช่วยเปลี่ยนจาก PDF ให้เป็นน้อน Docusaurus :bowing_man:

URL: https://www.thedataengineeringbook.online/
GitHub repo: thedataengineeringbook

สามารถเข้าไป contribute กันได้นะครับ เปิด pull request (PR) กันมาได้เลยจ้า~ :kissing_closed_eyes:

ตอนแรกคิดว่าจะทำเป็นหนังสือเป็นเล่ม ๆ แต่ตอนนี้ตัดสินใจไป online อย่างเดียวก่อน เพราะเข้าถึงได้ง่ายกว่ามาก

ปล. ย้ายจาก Data Engineer Cafe · GitHub เพราะเห็นว่าน่าจะดีกว่าที่ทำ organization แยกไปเลยในระยะยาว ส่วน domain ผม sponsor ให้เอง :blush:

7 Likes

เคยพูดเกี่ยวกับเรื่องนี้ในงาน Hacktoberfest Open Hack Day Bangkok 2021 ที่ Thoughtworks จัด อิอิ ว่าทำไมถึงอยากเขียนหนังสือ

2021 - Hacktoberfest Open Hack Day Bangkok 2021 มาร่วมเขียนหนังสือวิศวกรรมข้อมูลกัน หนังสือของคนไทย เพื่อคนไทย.pdf (5.6 MB)

2 Likes

ดีมากเลยครับ

ผมรอคอร์ส airflow อยู่นะครับ55 :grin:

1 Like

สุดยอดครับ ประสบการณ์ยังไม่ค่อยมี ตอนนี้ได้แต่รออ่านเลยครับ :smiling_face:

1 Like