ตามหาหนังสือ optimize data platform

ผมอยากลองที่จะ optimize data platform ให้ user query ไวขึ้นแบบนี้ ควรอ่านหนังสือเล่มไหนเป็นแนวทางครับบ ช่วยป้ายยาหน่อยค้าบบ ขอบคุณครับ

ทั้งนี้ ถ้าเข้าใจ database engine ว่า ทำงานยังไง ตรงนี้จะเป็นตัวบอก ว่า ตรงไหนคือ bottleneck และควร optimize ยังไง

2 Likes

นอกจากหนังสือที่ @kahnwong ว่ามาด้านบน ผมอ่านพวกบทความของ Cloud พวกนี้ด้วยครับ บางอย่างอาจจะเจาะจงกับ Vendor นั้น ๆ แต่ว่าก็พอได้ไอเดียกับแนวทางในการเอาไปประยุกต์กับ Data Platform ที่เราใช้อยู่นะ :smiley:

1 Like