รีวิวโปรแกรม Udacity Data Engineering Nanodegree ของเค้าดีจริง

ช่วง 4-5 เดือนที่ผ่านมา ผมลองลงทุนเข้าเรียนโปรแกรม Udacity Data Engineering Nanodegree มาครับ เลยอยากมาเล่าให้อ่านกันว่าโปรแกรมนี้เป็นไงบ้าง

เกริ่นเลยว่าผมอยากแนะนำผู้ที่สนใจเรื่อง data engineering ตั้งแต่ beginner จนถึง intermediate ครับให้ลองเรียนดู ซึ่งจริงๆ expert ก็สามารถเข้าไปเรียนได้เช่นกันนะ โปรแกรมนี้ทำให้เราได้เห็นภาพ end-to-end ของงาน data engineering ซึ่งมือใหม่เรียนแล้ว ผมมั่นใจว่าสามารถเอาไปต่อยอดได้ ส่วน intermediate กับ expert ก็สามารถเรียนเพื่อเสริม foundation ให้แน่นมากขึ้นได้เช่นกันครับ

ตัวโปรแกรมมีโปรเจค 5 โปรเจค แล้วก็มี 1 capstone เป็นโปรเจคจบ ในแต่ละโปรเจคมันจะมีความ challenge อยู่คือ เราไม่สามารถจะก๊อบโค้ดในบทเรียนแล้วมาส่งได้ มันจะมีส่วนให้เราต้องไปหาเพิ่มเติม เหมือนเค้าจงใจจะไม่สอนมากในส่วนนั้น แต่สอนวิธีคิดเพื่อให้ไปถึงจุดนั้นได้ — ผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ดีมากๆ ที่เราจะได้ลองค้นคว้าเพิ่มเติม ปรึกษา mentor ใน forum ที่เค้าเตรียมไว้ให้ ซึ่งถ้าตั้งใจเรียน + ศึกษาเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย ก็สามารถทำโปรเจคได้

แต่ละโปรเจคพอส่งไป เค้าจะมีคนมารีวีว (ไม่ซ้ำคน) ซึ่งตรงนี้ผมชอบมากกกกกๆ คือเหมือนได้พูดคุยกับคนสายงานเดียวกัน และเค้ามีมุมมองที่แตกต่างออกไป ทำให้เราเรียนรู้เพิ่มเติมได้ และเค้าก็ส่งลิ้งค์มาให้อ่านเพิ่มด้วย — ตรงนี้ทำให้ผมคิดว่าเงินที่ลงทุนไปมันคุ้มตรงนี้แหละ

ผมตัดบางส่วนจาก feedback ที่ผมได้มาให้ลองดู (จะได้ไม่สปอยกัน อิอิ)

ตอนที่ผมอ่าน feedback คือรู้สึกได้เลยว่าเค้าตั้งใจมากที่จะช่วยปรับให้งานที่เราทำมาดีขึ้นครับ ซาบซึ้งมาก :smiling_face_with_tear:

และจริงๆ ตอนท้ายของ instruction จะมีบอกประมาณว่า ถ้าโปรเจคนี้คุณสามารถทำออกมาให้ไปออก dashboard ได้ งานของคุณจะ outstanding มาอะไรแบบนี้ แจ่มจริงๆ (ผมมีแตะๆ ไปหน่อย แหะๆ :joy: ไม่ได้ทำหมด)

ส่วนเรื่อง technology เราก็จะได้ลองเล่น

• Postgres (RDBMS)
  • Cassandra (NoSQL)
  • Spark (big data processing engine)
  • Redshift (cloud data warehouse) + S3 (cloud data storage)
  • Airflow (workflow orchestration tool / data pipeline)

ผมคิดว่าครบเครื่องสำหรับ big data stack แบบ minimalๆ และตรงนี้เค้ามี AWS credits ให้ครับ ใช้ account ที่ทาง Udacity เตรียมไว้ให้ ผมใช้ไปประมาณไม่ถึง 10$ เพราะงานส่วนใหญ่ สามารถใช้ Docker มารันบนเครื่องตัวเองได้

สรุปว่า… ถ้าใครสนใจงานด้าน data engineering ยอมเสียเงินเรียนเถอะครับ :blush:

ค่อนข้างแพง แต่รู้สึกว่าเค้าจะมี personalized discounts อยู่ ซึ่งน่าจะเหลือประมาณ 500$ ครับ เรียนให้จบภายในเวลา 4-5 เดือน แล้วเค้าจะไม่ชาร์จเงินเพิ่ม :fire:

6 Likes

ขอบพระคุณ ดร.กานต์ เป็นอย่างสูงครับ :nerd_face:

รอ review หลักสูตร ND029 จาก ดร.กานต์ ในไตรมาสหน้าเลยครับ :innocent:

1 Like

กราบครับ :bowing_man:

ปล. เดี๋ยวผมจะลงเรียนแถวๆ streaming ต่อ อิอิ

1 Like

สำหรับ Kafka นี่
ดร.กานต์เคยลองใช้ https://www.confluent.io/ หรือ https://www.conduktor.io/ บ้างหรือยังครับ?

Confluent เคยเล่นๆ ลองใช้ทดสอบ idea อยู่ครับ แต่ว่ายังไม่เคยเอาขึ้นเป็น production จริงๆ แหะๆ ส่วน Conduktor นี่เพิ่งเคยได้ยินเลย :star_struck:

1 Like