ชวนไปเรียน Data Engineering with Dagster ที่ co:rise

น่าจะเป็นคอร์ส Dagster คอร์สแรกของโลก :joy: และแน่นอน… ผมลงเรียนไปแล้วววว :sunglasses: :money_with_wings:

เป็นคอร์สความยาว 4 อาทิตย์ เริ่มเรียน 15 ส.ค. 65 นี้ (ถ้าไม่ได้ลงรอบนี้ สามารถลงรอบหน้าได้ครับ เค้ามีเรื่อย ๆ เลย)

เนื่องจากว่าผมลงเรียนคอร์ส Analytics Engineering with dbt กับที่ co:rise นี่อยู่ ผมคิดว่าเค้าเป็นแพลตฟอร์มที่ออกแบบการเรียนการสอนได้ดีมาก ๆ เลยนะ เป็นแนว flipped learning คือเค้าจะมี material เตรียมไว้หมดแล้ว ให้เราเรียนเอง เราสามารถเรียนล่วงหน้าไปได้เลย หรือจะรอในแต่ละอาทิตย์ก็ได้ ซึ่งในแต่ละอาทิตย์ก็จะมี online session ให้เราเข้าไปฟัง พูดคุย ซักถามอะไรแบบนี้ ดีงาม

ป่ะ เรียนกันครับ :nerd_face:

ปล. คอร์สนี้มี requirement เบื้องต้นครับคือ ควรจะคุ้นเคยกับ Python และ Docker มาบ้าง

2 Likes

@yothinix @Nengchakun @kahnwong ไปเรียนกันครับ อิอิ

2 Likes

ทาง Elementl เค้า sponsor คอร์สนี้ เรียนฟรี จำนวน 2 ที่นั่งครับ ลองสมัครกันดูนะ กรอกฟอร์มด้านล่างนี้ได้เลย :heart_eyes:

:link: Dagster's scholarship for the Data Engineering with Dagster course on co:rise

คอร์สนี้คุ้มค่าไหมครับ ได้ scholarship แบบ 50% มา แต่ยังถือว่าแพงเลยครับ :sob:

ถ้าชอบแนวการเรียนการสอนแบบ flipped classroom ผมคิดว่าคอร์สนี้คุ้มครับ ประมาณว่าเค้าจะมี material ไว้ให้หมด แล้วก็มีโปรเจคในแต่ละอาทิตย์ ทุกอย่างเราอ่านเอง ทำโปรเจคเอง พอจบอาทิตย์เค้าก็จะมี office hour หรือมี project walkthrough อะไรแบบนี้ครับผม แล้วก็คิดว่ามีแบบ group discussion ด้วย

ซึ่งถ้าไม่คุ้นแนวนี้ อาจจะรู้สึกว่าไม่คุ้มได้ครับ แหะ ๆ

1 Like

ขอบคุณครับบ น่าสนใจเลย

1 Like

@korntewin ผมเห็นชื่ออยู่ในคอร์สด้วย ^^ เย้ ๆ เรียนกันครับ

1 Like

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับบ :blush:
ได้ทุนเพิ่มมาอีกนิดเลยตัดสินใจลงเลย อิอิ

1 Like