เปรียบเทียบ SQL vs. NoSQL Database: When to Use, How to Choose by @scgupta

เช้านี้ไถ Twitter เจอบทความนี้มาครับ ของคุณ @scgupta เปรียบเทียบระหว่าง SQL กับ NoSQL database ไว้

ในบทความมีภาพเปรียบเทียบต่างๆ อ่านเข้าใจง่ายดีครับ :innocent: อันนี้ตัวอย่างรูปจากในบทความ เป็น decision tree ในการเลือก database สามารถเอาไปเป็น guideline ได้

ปล. ย้ำนะครับว่า guideline ฮ่าๆ

1 Like

เข้าตำรา “เรียนกฎ จะได้รู้ว่าตอนไหนควรแหก” 5555

เช่น ถ้า data volume ไม่เยอะมาก ก็อาจจะใช้ postgres ทำเป็น warehouse ได้ เพราะถ้ามีงานที่ต้องให้ api ยิงเข้ามา ก็ไม่ต้องไปทำ relational db มาอีกตัว ลด maintenance ไปอีก อย่างมากก็ทำแค่ replica พอ จะได้แยกกันใช้ระหว่าง analytics กับ production

edit: typo

1 Like

:joy: ใช่เลยครับ