การวาง Project Structure ของ dbt และ Practices ต่าง ๆ

ผมอ้างอิงการวาง project structure จากโพสต์นี้จาก dbt community ครับ แล้วก็มี practices ต่าง ๆ ให้เราด้วย เผื่อเอาไปใช้เป็น guideline ในทีมกัน

ส่วนพวก style guide เพิ่มเติม ผมอ้างอิงจากลิ้งค์ด้านล่างนี้

แล้วก็ถ้าเป็นเรื่อง SQL linter & formatter เค้าแนะนำให้ใช้ SQLFluff ครับ ดูดี ชื่อน่ารัก อิอิ ซึ่งแน่นอน เราสามารถใช้กับ dbt ได้ครับ (Jinja2 & dbt templates supported)

1 Like