มีใครใช้ Apache Nifi ไหมครับ?

กำลังสนใจ Apache Nifi
จะขอคำแนะนำหน่อยครับ
• Feedback หลังจากใช้งานแล้ว
• ข้อดี ข้อเสีย ปัญหาที่เจอ

ขอบคุณครับ

ตัวผมเองไม่เคยใช้ครับ แหะ ๆ เลยอยากขอยกคำตอบจากลูกพี่ Heang Yuthakarn ผมมาแทนนะครับ กราบขอบคุณลูกพี่เฮี้ยงมา ณ ที่นี้ด้วย

เคยต้องใช้เพราะซื้อมาพร้อมกับ CDP (Cloudera Data Platform) แต่นานแล้วนะ จำได้ว่า

• มี UI drag and drop
  • flow ที่ลากๆ มาวาง เก็บเป็น format XML
  • มี repository เป็นรูปแบบของตัวเอง
  • ใช้ git ทำ code versioning ไม่ได้
  • integrate CI/CD ไม่ได้

โดยรวมไม่ประทับใจ เพราะต้องทำหลาย environment (มี dev, มี prod) แล้ว flow dev กับ prod มันแยกกันเลย

ป.ล. ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนไปเท่าไหร่แล้วนะ

แล้วก็เมื่อวานผมเห็นมีคุณเบิร์ดทำวีดีโอมาเกี่ยวกับ NiFi พอดีเลย อาจจะลองทักไปคุยดูนะครับ ^^

1 Like

ขอบคุณที่ช่วยหาข้อมูลให้นะครับ :slightly_smiling_face:

ตอนแรกที่ดู document เห็นเป็น Web UI , เปิด Listener (HTTP, FTP, TCP, …) ได้ และทำ Clustering ได้ ก็เลยคิดว่าน่าสนใจดี
แต่ community ในบ้านเราไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย
จากที่ลองเล่นดู มีอันนึงที่ขา Dev น่าจะไม่ชอบก็คือ Undo ไม่ได้ เช่น เผลอ delete item ไป จะ Undo ไม่ได้ อันนี้โหด พลาดแล้วพลาดเลย :sweat_smile:

1 Like