Airflow docker files ต่างกับ airflow docker-compose.yaml อย่างไรครับ

ทั้งสอง files ต่างหรือเหมือนกันอย่างไรครับ

น่าจะหมายถึง Dockerfile และ docker-compose.yaml ใช่ไหมครับ?

กรณีที่ใช้ทั้ง 2 files นี้ด้วยกันตอนใช้งาน Airflow จะเป็นประมาณนี้ครับ

• Dockerfile ใช้ตอนที่เราต้องการ custom Airflow เช่น เพิ่ม packages, เพิ่ม dependencies, เพิ่มการตั้งค่าต่าง ๆ หากต้องการ custom อะไรก็สามารถเขียนในไฟล์ได้เลย ผลลัพธ์จากการ build Dockerfile จะได้ Docker image เพื่อเอาไปใช้งานต่อ
  • docker-compose.yaml คือไฟล์ที่ช่วยให้เรา run เครื่องมือต่าง ๆ พร้อมกันได้ง่ายมากขึ้น อย่างการใช้งาน Airflow เราจะต้อง run เครื่องมือหลายอย่างให้ทำงานพร้อม ๆ กัน เช่น webserver, scheduler, worker, postgres เครื่องมือเหล่านี้สามารถเขียนวิธีการ run ไว้ในไฟล์นี้ได้หมดเลย ตอน run จะใช้แค่ command เดียวคือ docker compose up ถ้าเราต้องการใช้ customized Airflow ที่ได้จาก Dockerfile ก็เขียนลงไปในไฟล์นี้ได้เลย คีย์เวิร์ดจะประมาณนี้ครับ
    ...
    +    build: .
    ...

1 Like